Thi Quỹ 1 Bước Hay 2 Bước? So Sánh Rule, Phí, Cách Chọn
XM Lucky Draw Giao dịch qua BCGLOBAL trong tháng 10 — quay số 5 giải $100 Xem chi tiết

Thi Quỹ 1 Bước Hay 2 Bước: So Sánh Mục Tiêu, Drawdown, Phí Và Cách Chọn Gói

Ngày đăng: 16/10/2026

Cập nhật lần cuối: 16/10/2026

3 lượt xem

Bermouth

Đánh Giá:
Rate this post
Bài so sánh challenge 1 bước, 2 bước, 3 bước và instant funding bằng số liệu đọc ngày 15/10/2026 từ trang chính chủ của FTMO (bản US), FundedNext, FundingPips, E8 và nguồn thứ cấp cho Maven. Kèm khung tính kỳ vọng tổng phí khi tính cả thi lại và danh sách gói trader Việt còn mua được.
Rate this post

Cùng cỡ tài khoản 100.000 USD, thi quỹ 1 bước hay 2 bước có thể dẫn đến hai bộ quy tắc khác nhau. Một vòng đánh giá thường đi kèm giới hạn lỗ chặt hơn, còn hai vòng có thể cho biên lỗ rộng hơn.

Challenge 1 bước là gì, trailing drawdown là gì và vì sao một số quỹ 1 bước dùng cách tính lỗ này? Trader cũng cần phân biệt challenge với instant funding, loại gói bỏ vòng đánh giá nhưng có phí và quy tắc riêng.

Trong bài viết này, Backcom.io sẽ so mục tiêu, drawdown, ngày tối thiểu và giá niêm yết của các gói tiêu biểu theo dữ liệu đọc ngày 15/10/2026.

Challenge 1 Bước Là Gì? Khác Gì Challenge 2 Bước, 3 Bước Và Instant Funding

Challenge 1 bước là gì: lộ trình 1 bước, 2 bước, 3 bước và instant funding tới tài khoản funded, thi 2 vòng xác suất p nhân p
Challenge 1 Bước Là Gì? Khác Gì Challenge 2 Bước, 3 Bước Và Instant Funding

Challenge 1 bước là gì? Đây là bài đánh giá chỉ có một vòng. Trader cần đạt mục tiêu lợi nhuận mà không vi phạm giới hạn lỗ và các quy tắc khác để được xét cấp tài khoản funded.

Ba cấu trúc thường gặp là:

  • Challenge 1 bước: Trader vượt một vòng đánh giá.
  • Challenge 2 bước: Trader vượt Phase 1 rồi Phase 2. FTMO 2-Step bản US đặt mục tiêu lần lượt 10% và 5%.
  • Challenge 3 bước: Mỗi vòng có thể đặt mục tiêu thấp hơn, nhưng trader phải vượt ba lần đánh giá. Maven 3-Step được nguồn thứ cấp ghi nhận ở mức 3% mỗi vòng.

Trader mới làm quen có thể đọc trade quỹ là gì và mô hình prop trading trước khi so từng gói.

Số vòng ảnh hưởng đến phí và quy tắc theo ba cách:

  • Phí challenge: E8 công bố phí truy cập môi trường mô phỏng là một nguồn thu của mình.
  • Thêm vòng đánh giá: Nếu xác suất vượt mỗi vòng độc lập đều bằng \(p\), khả năng vượt liên tiếp hai vòng là \(p²\).
  • Kiểm soát lỗ: Một số gói một bước hoặc cấp tài khoản ngay dùng giới hạn lỗ ngày hẹp, trailing drawdown hay consistency rule để kiểm soát kết quả giao dịch.

Instant Funding (Quỹ Không Cần Thi): Đổi Phí Lấy Tài Khoản Ngay

Instant funding bỏ vòng challenge: trader trả phí để vào thẳng giai đoạn tài khoản có thể nhận thưởng theo điều khoản.

  • FTMO Instant bản US: Gói 100.000 USD niêm yết 1.699 USD và không hoàn lại phí challenge, với lỗ ngày 3%, lỗ tổng 10% trailing theo balance và consistency 30%.
  • FundedNext Stellar Instant: Không đặt giới hạn lỗ ngày, nhưng có lỗ tổng 6% trailing khóa ở vốn ban đầu. Gói 20.000 USD niêm yết 599,99 USD, và FundedNext hiện hạn chế trader Việt Nam.
  • Maven Instant: Nguồn thứ cấp ghi nhận lỗ ngày 2%, trailing 3% và giá 380 USD ở cỡ 100.000 USD. Cách tính trailing chưa xác minh từ trang chính chủ.

Bảng So Sánh Gói Quỹ 1 Bước, 2 Bước Và Instant Funding Cỡ 100.000 USD

So sánh gói quỹ 100.000 USD: gói 1 bước mục tiêu 6–12%, lỗ ngày 2–4%, phí từ 280 USD, đặt cạnh gói 2 bước và instant funding
Bảng So Sánh Gói Quỹ 1 Bước, 2 Bước Và Instant Funding Cỡ 100.000 USD

Hai bảng so các gói quỹ 1 bước và hai bước ở cỡ 100.000 USD. Phí là giá niêm yết, chưa tính khuyến mãi hoặc tùy chọn bổ sung.

Gói 1 BướcMục TiêuLỗ NgàyLỗ TổngNgày Tối ThiểuPhí 100K (USD)
E8 One, preset 80%9%4%6% dynamic trailing, khóa ở vốn ban đầu0488
E8 Pro8%2,5%8% static0; trần lãi 2%/ngày488
E8 Signature6%Daily Pause 2% ở Performance3–4% EOD dynamic0280
FTMO 1-Step, bản US10%3%10% EOD trailing; consistency 50% với đơn từ 12/10/2026Chưa thấy quy định579
FundedNext Stellar 1-Step10%3%6% static2569,99
FundingPips 1 Step Flex12%2–3% tùy cấu hình12% static0Help Center không niêm yết
Maven 1-Step, nguồn thứ cấp8%3%5% trailing; cách tính chưa rõ0380
Gói 2 BướcMục Tiêu P1 → P2Lỗ NgàyLỗ TổngNgày Tối ThiểuPhí 100K (USD)
FTMO 2-Step, bản US10% → 5%5%10% static4 ngày/phase619
FundedNext Stellar 2-Step8% → 5%5%10% static5 ngày/phase549,99
FundedNext Stellar Lite8% → 4%4%8% static2 ngày/phase với tài khoản mua hoặc reset từ 12/10/2026399,99
FundingPips 2 Step Standard8% → 5%3% hoặc 5% tùy cấu hình10% static0–3 ngày tùy cấu hìnhChưa xác minh
FundingPips 2 Step Pro6% → 6%3%6% static0399 theo bài review, 09/2026
FundingPips 2 Step Flex10% → 8%4%12% static1 hoặc 3 ngày tùy mức chiaChưa xác minh
Maven 2-Step, nguồn thứ cấp8% → 5%4%8% static3 ngày lãi đạt 0,5%/phase440

Số liệu tham chiếu ngày 15/10/2026: FTMO ở đây là bản FTMO US, còn bản global chưa đối chiếu. Số Maven đến từ nguồn thứ cấp. Giá 399 USD chỉ gắn với FundingPips 2 Step Pro theo bài review kiểm tháng 9/2026.

FundedNext và FundingPips hiện hạn chế trader Việt Nam. Các dòng của hai quỹ chỉ phục vụ việc so cấu trúc gói.

The5ers có lộ trình một bước và hai bước, nhưng dữ liệu chính chủ chưa đối chiếu được từ mạng Việt Nam, nên trader có thể xem review The5ers. Chi tiết E8 nằm trong bài review quỹ E8 Markets, còn số Maven cần đọc với lưu ý nguồn thứ cấp trong review Maven Trading.

Tham khảo trực tiếp: quy tắc Stellar 2-Step Challenge của FundedNext và tổng quan sản phẩm của E8.

Trailing Drawdown Là Gì? Khác Static Và EOD Drawdown Ở Đâu Khi Chọn Gói

Trailing drawdown là gì: cùng tài khoản 100.000 USD giới hạn lỗ 10.000 USD, sàn trailing trong phiên 94.000, EOD 91.000 và static 90.000 USD
Trailing Drawdown Là Gì? Khác Static Và EOD Drawdown Ở Đâu Khi Chọn Gói

Trailing drawdown là gì? Đây là giới hạn lỗ tăng theo một mức tài khoản cao mới và không hạ xuống khi tài khoản giảm. Tùy quỹ, mốc cao được tính từ balance trong phiên hoặc tại cuối ngày. Với drawdown tĩnh, ngưỡng lỗ giữ cố định theo vốn ban đầu, nên lợi nhuận đã tạo ra có thể trở thành phần đệm.

  • Static drawdown: Ngưỡng lỗ không tăng theo lợi nhuận.
  • Trailing trong phiên: Ngưỡng tăng khi balance đạt đỉnh mới.
  • EOD trailing: Ngưỡng chỉ cập nhật theo mốc chốt ngày.

Có thể đọc mô tả gốc tại Trading Objectives của FTMO bản US.

Ví Dụ Số: Cùng Một Chuỗi Lệnh, Ba Mức Lỗ Khác Nhau

Giả sử tài khoản khởi đầu 100.000 USD, cả ba gói đều có giới hạn lỗ tổng 10.000 USD. Trader chốt lãi trong phiên khiến balance lên 104.000 USD, sau đó còn 101.000 USD lúc chốt ngày. Vài ngày sau, equity giảm về 95.000 USD.

  • Trailing trong phiên: Đỉnh 104.000 USD đẩy ngưỡng lỗ lên 94.000 USD. Ở equity 95.000 USD, trader chỉ còn biên 1.000 USD.
  • EOD trailing: Balance cao nhất tại mốc chốt ngày là 101.000 USD, nên ngưỡng lỗ là 91.000 USD. Biên còn 4.000 USD.
  • Static: Ngưỡng vẫn ở 90.000 USD theo vốn ban đầu. Biên còn 5.000 USD.

Giờ reset quy đổi theo mốc quỹ công bố là:

  • FTMO bản US: 00:00 CE(S)T tương ứng khoảng 05:00 sáng giờ Việt Nam khi châu Âu dùng giờ hè, hoặc 06:00 sáng khi dùng giờ đông.
  • E8: Mốc 00:00 theo giờ server UTC+3 tương ứng khoảng 04:00 sáng giờ Việt Nam, nên trader cần kiểm giờ server của đúng sản phẩm.
  • Maven: Nguồn thứ cấp ghi 00:00 UTC, tương ứng 07:00 sáng giờ Việt Nam, chưa xác minh từ tài liệu chính chủ.

Thi Kiểu Nào Tốn Kém Hơn? Kỳ Vọng Tổng Phí Khi Tính Cả Thi Lại

Thi quỹ 1 bước hay 2 bước tốn kém hơn: kỳ vọng tổng phí bằng phí mua chia p mũ số vòng, với p 0,5 gói 1 bước tốn 2 lần phí còn 2 bước 4 lần phí
Thi Kiểu Nào Tốn Kém Hơn? Kỳ Vọng Tổng Phí Khi Tính Cả Thi Lại

Giá một lần mua chưa phản ánh chi phí nếu trader trượt và phải bắt đầu lại.

Giả định minh họa: Xác suất vượt mỗi vòng đều là \(p\), các vòng độc lập và lần thi lại có cùng giá niêm yết. \(p\) là giả định minh họa, không phải xác suất thật của bất kỳ trader nào.

Kỳ vọng tổng phí tới khi funded = Phí một lần mua ÷ p^(số vòng thi)

Nếu \(p = 0,5\), kỳ vọng số lần mua là 2, 4 và 8 lần cho gói một, hai và ba bước. Với \(p = 0,4\), các mức tương ứng là 2,5, 6,25 và khoảng 15,63 lần.

Gói 100K, Giá Niêm YếtPhí/Lần (USD)Tổng Phí Với p = 0,5 (USD)Tổng Phí Với p = 0,4 (USD)
FTMO US 1-Step5791.158,001.447,50
FTMO US 2-Step6192.476,003.868,75
FundedNext Stellar 1-Step569,991.139,981.424,98
FundedNext Stellar 2-Step549,992.199,963.437,44
FundedNext Stellar Lite399,991.599,962.499,94

Điều kiện để gói hai bước có kỳ vọng phí không cao hơn gói một bước là:

Gói 2 bước chỉ rẻ hơn về kỳ vọng khi: Phí 2 bước ≤ p × Phí 1 bước

Với \(p = 0,5\), điểm hòa của FTMO 2-Step bản US là 289,50 USD so với 1-Step giá 579 USD, trong khi giá niêm yết 2-Step là 619 USD. Với FundedNext Stellar, điểm hòa là khoảng 285,00 USD, còn 2-Step niêm yết 549,99 USD. Trader nên ước xác suất từ nhật ký của mình; bài cách vượt challenge quỹ bàn thêm về việc giữ kỷ luật qua từng vòng.

Đây cũng là lý do Backcom.io không dẫn một pass-rate chung của ngành khi con số đó thiếu phương pháp và nguồn kiểm chứng.

GóiUSD/1.000 USD Vốn
E8 Signature 100K2,80
Maven 3-Step 100K, nguồn thứ cấp2,99
Maven 1-Step 100K, nguồn thứ cấp3,80
FundingPips 2 Step Pro 100K, giá tham chiếu 09/20263,99
FundedNext Stellar Lite 100K4,00
E8 One / E8 Pro 100K4,88
FundedNext Stellar 2-Step / 1-Step 100K5,50 / 5,70
FTMO US 1-Step / 2-Step 100K5,79 / 6,19
FTMO US Instant 100K16,99
FundedNext Stellar Instant 20K30,00

Phí trên mỗi 1.000 USD không phản ánh payout cap, số vòng thi hoặc drawdown. Vì vậy, bảng này không dùng để xếp hạng quỹ hay kết luận instant funding có một mức chênh phí cố định.

Trader Việt Nam Còn Mua Được Gói 1 Bước, 2 Bước Nào?

Trạng thái dưới đây được đối chiếu đến ngày 15/10/2026.

FundedNext và FundingPips hiện hạn chế trader Việt Nam. Hai quỹ xuất hiện trong bảng để so cấu trúc gói, không phải lời mời đăng ký. Dùng VPN hoặc giấy tờ người khác để vượt hạn chế có thể vi phạm điều khoản, dẫn đến mất tài khoản và quyền nhận payout.

  • FundedNext — bị hạn chế: Trang trợ giúp cập nhật ngày 27/08/2026 ghi cư dân và công dân Việt Nam không được truy cập dịch vụ. Bài review FundedNext cung cấp thêm bối cảnh từng chương trình.
  • FundingPips — bị hạn chế: Trang Get Started sửa ngày 24/09/2026 liệt kê Việt Nam trong nhóm quốc gia cư trú không được chấp nhận.
  • E8 Markets — nhận có giới hạn: Danh sách ngày 01/10/2026 cho biết E8 Pro và E8 Signature thuộc Classic Markets khả dụng, còn E8 One giới hạn ở 200.000 USD. Futures bị hạn chế; quốc gia được xét theo giấy tờ KYC.
  • Maven Trading — chưa xác nhận: Danh sách hạn chế không nêu Việt Nam, nhưng trạng thái tiếp nhận chưa đối chiếu được từ trang chính chủ ngày 15/10/2026. Trader nên hỏi bộ phận hỗ trợ bằng văn bản.
  • FTMO và The5ers — cần kiểm lại: Số FTMO trong bài thuộc bản US, chưa xác nhận khả năng mua bản global bằng giấy tờ Việt Nam. Trang chính chủ The5ers cũng chưa đối chiếu được tại ngày đọc.

Thi Quỹ 1 Bước Hay 2 Bước: Cách Chọn Gói Theo Kiểu Giao Dịch

Để quyết định thi quỹ 1 bước hay 2 bước, trader nên đối chiếu quy tắc với lịch sử giao dịch của mình.

  • Scalper và trader trong ngày: Nhiều lệnh khiến giới hạn lỗ ngày trở thành ràng buộc chính. FTMO 1-Step bản US đặt mức 3%, còn 2-Step đặt 5%.
  • Swing trader: Cần kiểm cách tính drawdown và điều kiện giữ lệnh qua đêm. Static cho mức đệm dễ dự tính, còn với FundingPips, điều kiện giữ lệnh trên tài khoản Master còn phụ thuộc Swing add-on.
  • Người dùng EA: Nên kiểm giới hạn lỗ ngày, consistency và quy tắc cho phép bot của đúng quỹ. Bài trade quỹ bằng EA và quỹ nào cho phép đi sâu vào các điều kiện này.

Trước khi trả phí, trader có thể kiểm bốn câu hỏi:

  1. Lỗ tổng là static, trailing trong phiên hay EOD, và mốc reset tương ứng mấy giờ Việt Nam?
  2. Lỗ ngày được tính theo balance hay equity, với giới hạn bao nhiêu?
  3. Tổng phí kỳ vọng thay đổi thế nào khi dùng xác suất vượt từng vòng từ nhật ký của mình?
  4. Điều kiện tham gia có nhận giấy tờ Việt Nam và cho phép cách giao dịch đang dùng không?

Lưu ý: FTMO bản US chuyển từ Best Day Rule sang Consistency 50% cho đơn từ 12/10/2026, và FundedNext Stellar Lite cũng đổi yêu cầu ngày tối thiểu với tài khoản mua hoặc reset từ ngày này.

Câu Hỏi Thường Gặp Về Thi Quỹ 1 Bước Hay 2 Bước

Thi Quỹ 1 Bước Hay 2 Bước Dễ Pass Hơn?

Không có đáp án chung. Thi quỹ 1 bước hay 2 bước phụ thuộc vào khả năng giữ mức lỗ và đạt mục tiêu của từng trader. FTMO 1-Step bản US chỉ có một vòng nhưng giới hạn lỗ ngày 3% và lỗ tổng EOD trailing. Gói 2-Step có hai vòng, lỗ ngày 5% và lỗ tổng static. Hãy thử cả hai bộ quy tắc trên lịch sử giao dịch của mình.

Gói 2 Bước Có Rẻ Hơn Khi Tính Cả Thi Lại?

Chưa chắc. Giá mua một lần không tính được số lần trader phải bắt đầu lại sau khi trượt. Nếu xác suất vượt mỗi vòng độc lập đều bằng 0,5, gói hai bước cần giá bằng một nửa gói một bước mới hòa về kỳ vọng phí. Điều kiện hai bước có thể làm xác suất từng vòng khác đi, nên trader cần thay số liệu của mình vào công thức.

FTMO 1 Step Khác Gì FTMO 2 Step?

Theo trang FTMO US đọc ngày 15/10/2026, 1-Step đặt mục tiêu 10%, lỗ ngày 3%, lỗ tổng 10% EOD trailing và consistency 50% với đơn từ 12/10/2026, với phí 100K là 579 USD. Gói 2-Step có mục tiêu 10% rồi 5%, lỗ ngày 5%, lỗ tổng 10% static, tối thiểu bốn ngày mỗi phase và giá 619 USD. Bản global chưa đối chiếu.

Instant Funding (Quỹ Không Cần Thi) Có Đáng Mức Phí Cao Hơn Không?

Điều đó phụ thuộc vào nhu cầu và khả năng tuân thủ quy tắc. Instant funding bỏ vòng đánh giá, nhưng FTMO Instant bản US cỡ 100K niêm yết 1.699 USD, không hoàn lại phí challenge và áp dụng trailing drawdown cùng consistency 30%. Trader cần tính phí theo quy mô tài khoản và kiểm tra ngưỡng lỗ còn lại sau khi có lãi hoặc rút thưởng.

Trader Việt Nam Còn Mua Được Quỹ 1 Bước Nào?

Theo tài liệu đọc ngày 15/10/2026, FundedNext và FundingPips đang hạn chế trader Việt Nam. E8 có quỹ 1 bước khả dụng trong phạm vi sản phẩm được công bố, nhưng E8 One giới hạn ở 200.000 USD và Futures bị hạn chế. Maven chưa xác nhận được trạng thái tiếp nhận; dữ liệu FTMO bản global cũng chưa đối chiếu. Trader nên hỏi hỗ trợ trước khi thanh toán.

Kết Luận: Ước Xác Suất Của Chính Mình Trước Khi Chọn Gói

Câu trả lời cho thi quỹ 1 bước hay 2 bước nằm ở cách quy tắc tác động đến hệ thống giao dịch của từng trader. Cần nhìn đồng thời drawdown, giờ reset, tổng phí kỳ vọng và khả năng tham gia bằng giấy tờ Việt Nam.

Trader có thể tham khảo bài cách vượt challenge quỹ và danh sách quỹ cấp vốn uy tín đã rà soát.

Disclaimer: Nội dung được Backcom.io tổng hợp để tham khảo theo dữ liệu đọc ngày 15/10/2026, không phải lời khuyên đầu tư hay khuyến nghị mua challenge. Số FTMO thuộc bản FTMO US; số Maven lấy từ nguồn thứ cấp. Quy tắc, phí và danh sách quốc gia có thể thay đổi.

Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm Đọc đầy đủ →

Giao dịch Tài Sản Mã Hóa, Forex và CFD liên quan đến rủi ro đáng kể và có thể dẫn đến mất vốn đầu tư của bạn. Bạn không nên đầu tư nhiều hơn số tiền bạn có thể để mất và nên đảm bảo rằng bạn hiểu đầy đủ các rủi ro liên quan. Giao dịch các sản phẩm đòn bẩy có thể không phù hợp cho tất cả các nhà đầu tư. Trước khi giao dịch, vui lòng xem xét mức độ kinh nghiệm, mục tiêu đầu tư của bạn và tìm kiếm tư vấn tài chính độc lập nếu cần thiết. Vui lòng đọc tài liệu pháp lý của chúng tôi và đảm bảo rằng bạn hiểu đầy đủ các rủi ro trước khi bạn đưa ra bất kỳ quyết định giao dịch nào.

Tham Gia Cộng Đồng Backcom.io

Cập nhật thông tin hoàn phí giao dịch, kinh nghiệm trade, ưu đãi từ sàn và kết nối với hàng ngàn trader trên toàn thế giới.

Backcom mascot
Ultima

Chọn Link Backcom Ultima

Ultima có 3 loại link với spread khác nhau cho bạn lựa chọn. Bạn có thể lựa chọn loại link phù hợp với chiến lược giao dịch của mình!

Loại link

Spread

Backcom

Đăng ký

No Markup

Normal

$6,4

Markup 1

+1 pip

$14.4

Markup 2

+2 pip

$22.4

Telegram Zalo